10D-12D Ba Đình (HN) 89-92
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

10D-12D Ba Đình (HN) 89-92

Forum dành cho tất cả thành viên của lớp 10d-12d (khóa 1989-1992)

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Mong ước kỉ niệm xưa!

Go down 
3 posters
Tác giảThông điệp
minhvan

Mong ước kỉ niệm xưa! Empty
Bài gửiTiêu đề: Mong ước kỉ niệm xưa!   Mong ước kỉ niệm xưa! I_icon_minitimeFri Sep 24, 2010 11:45 am

Thời gian trôi qua mau, chỉ còn lại những kỉ niệm, kỉ niệm thân yêu ơi sẽ còn nhớ mãi tiếng thầy cô. Bạn bè mến thương ơi, sẽ còn nhớ những lúc giận hờn. Để rồi mai chia xa lòng chợt dâng niềm thiết tha. Nhớ bạn bè, nhớ mái trường xưa...

Những câu hát này đã vang lên đầu tiên trong buổi karaoke của lớp tôi ngày 4-9 vừa rồi. 25 người có mặt trong số 31 người nhận được “trát”của tôi - lớp trưởng (6 người vắng có lý do, còn 14 người khác, hoặc đang ở trời tây, hoặc ở Sài Gòn hoa lệ, hoặc núp ở góc nào đó ở Hà Nội mà tôi vẫn chưa “khai quật” được).

Chúng tôi vào thăm trường xưa ở số 10 Thụy Khê sau khi bác Tổng Bí thư vừa dự lễ khai giảng ra về. Trường đẹp hơn xưa vì rộng và khang trang hơn, nhưng "vẫn như xưa" trong mắt chúng tôi. Bao nhiêu kỉ niệm ùa về - lớp 10 quậy phá ra sao, bao nhiêu người được học lớp 10 thêm lần nữa, ai ngồi cùng bàn ai, ai đã từng thích ai, tại sao chẳng có đôi nào thành đôi, lớp 11 ngoan ra sao, lớp 12 ra lăng Bác sau mỗi buổi học thế nào, những bữa liên hoan, lần đi Ao Vua, chùa Thầy....

Tôi đã mang cho các bạn 1 đặc sản – quyển lưu bút tôi vẫn giữ 18 năm qua. Lại truyền tay nhau đọc, cố nhớ đó là nét chữ của ai, rồi ngắm những bức ảnh thời chúng tôi còn đi dép lê, đi xe mini đi học...

Nếu tính từ lúc vào trường thì đã 21 năm, và đã hơn 18 năm trôi qua kể từ khi chúng tôi tạm biệt mái trường cấp 3 thân yêu. 18 năm - vừa đủ cho 1 thế hệ mới ra đời và trưởng thành. Ấy vậy mà chúng tôi vẫn trẻ lắm!
Lại ngồi với cô chủ nhiệm, giờ đã 65 tuổi và nghỉ hưu lâu rồi, nhưng vẫn trẻ trung, vẫn làm thơ tặng lớp. Lại gặp lại những bạn bè xưa, lại được “ấy”, “tớ” như thuở nào....

Bữa ăn trưa được thiết kế ở 1 nhà hàng ven hồ để mọi người có thể ngắm hồ, ngắm trường. Thức ăn k nhiều, nhưng hình như k vơi đi (k rõ vì k ngon hay vì mọi người mải vui trò chuyện...) Cuộc vui kéo từ 10h sáng tới 9h tối (vẫn kém hơn năm ngoái 2 tiếng!)

Giờ lớp tôi có người đã có người giàu, kẻ ung dung, người còn bươn chải. Nhưng chúng tôi đã ôm vai nhau, cười, chia sẻ và thấy sống lại thời học sinh vô tư ngày nào, để có thêm một niềm vui nho nhỏ trong cuộc sống, để ngày mai lại trở về với toan tính bộn bề, con cái, gia đình, sức khỏe...

Tôi cũng đã làm được 1 việc quá khả năng sức khỏe tôi cho phép. Đó cũng là 1 phép màu của TÌNH BẠN!
Phuong Nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Mong ước kỉ niệm xưa!   Mong ước kỉ niệm xưa! I_icon_minitimeTue Sep 28, 2010 3:46 pm

Hay quá Minh Vân à! Đầy cảm xúc và đầy chân tình.

Ngày xưa mỗi lần tràn đầy cảm xúc trong lòng, tớ lại có thể cầm bút và viết một mạch những vần thơ... nhưng bây giờ thì ko còn khả năng đó nữa rồi...và giờ thì chỉ thấy tròng mắt cay cay thôi.

Không hiểu sao, cấp II tớ ko nhớ nhiều, đại học tớ không nhớ nhiều nhưng thời cấp III thì tớ nhớ kinh khủng...nhớ lắm ý...

Cảm giác đợi chờ trống trường để nghỉ giữa tiết, cảm giác sung sướng tột độ mỗi khi có cô giáo nghỉ mà nhà trường ko có người thay...cảm giác thèm đến tê tái cái cảm giác sì sụp bát bún ốc...cay đến chảy nước mắt...nói chung là nhớ lắm...

Giờ mỗi người một công việc, một cuộc sống,một sự lo toan nhất định nhưng mong rằng phép màu nhiệm của TÌNH BẠN sẽ là nguồn động lực thật lớn để giúp chúng ta yêu đời hơn, vững vàng hơn trong cuộc sống và hơn tất cả để yêu quý hơn cái cuộc sống vốn dĩ đã bộn bề lo toan này.

Thân
Phùng Phương Nhi

minhvan

Bài gửiTiêu đề: Re: Mong ước kỉ niệm xưa!   Mong ước kỉ niệm xưa! I_icon_minitimeTue Sep 28, 2010 6:04 pm

N à,

Bài này tớ viết và post trên blog chung của 1 nhóm bạn ngay sau hôm họp lớp. Cảm xúc đến giờ vẫn tươi mới, hihi. Thế nhưng bị mấy đứa em bảo là "bà già hoài niệm quá", huhu.

Đúng là thời cấp 2, tớ cũng vẫn nhớ, nhưng k nhiều bằng cấp 3. Có lẽ vì lúc đó bọn mình đã lớn hơn 1 chút, cũng hơi đủ để yêu, ghét, thích, cảm nhận... Tớ mới tìm đc 1 cái ảnh thời cấp 2 đấy, hôm nào sẽ show cho N xem, hàng cực độc Very Happy

Về vụ làm thơ, hihi, từ hồi lấy chồng sinh con, bộn bề quá nên tớ cũng chẳng còn làm được nhiều như trước. Bài thơ Ốc tớ làm nhân vụ ốc hôm nào có lẽ là bài mới nhất đấy, nhưng đọc cái là thấy sặc mùi... già, haha.

MV
soiromthu

Bài gửiTiêu đề: De nghi Minh Van "post" 1 bai Tho :D   Mong ước kỉ niệm xưa! I_icon_minitimeWed Sep 29, 2010 2:26 pm

Van viet van xuoi hay the nay chac lam Tho con hay nua, de nghi hom nao Lop truong cung lam 1 Bai Tho tang lop nhe, tang rieng HK thi cang tot Very Happy K gui tung do Tho vao may DTDD ma khong duoc "reply" bai nao ! bounce
Buc minh qua affraid Ha ha
Phuong Nhi

Bài gửiTiêu đề: Re: Mong ước kỉ niệm xưa!   Mong ước kỉ niệm xưa! I_icon_minitimeSun Nov 21, 2010 7:14 pm

Đọc bài thơ này thấy nhớ kỷ niệm xưa quá, nhớ thời học trò của chúng mình quá!

Bài thơ “Tiếng trống Trường” – sáng tác Chử Văn Long

Có cả cuộc đời rồi bỗng nhớ
Những đoạn đường xa lắc tuổi thơ đi
Bàn chân nhỏ băng qua đồng qua ruộng
Tiếng trống trường giục giã những mùa thi

Vừa mới đấy đã bao năm cách biệt
Ban bè ơi giờ ở nơi đâu
Nghe tiếng trống sao chăngr về tụ lại
Trước sân trường ríu rít nắm tay nhau

Sao chẳng thể 1 lần như thế nữa
Ngồi chung bàn chung ghế như xưa
Lại hồi hộp ngó bảng đen phấn trắng
Cho mắt nhìn thắm lại phút ngây thơ

Sao không đén tìm nhau bè bạn
Bao năm ròng trọ học thổi cơm chung
Hãy ngồi lại thêm một lần so đũa
Nghe tiếng cười trai gái rộn quanh mâm

Sao không thể cùng về thăm thầy cũ
Ơi cái trống da trâu thay bọc lại bao lần
Giờ mới biết từng hồi trống ấy
Làm tóc thầy từng sợi bạc thêm nhanh

Có cả cuộc đời rồi bỗng nhớ
Những đoạn đường xa lắc tuổi thơ đi
Và cho đến bao giờ không biết nữa
Tiếng trống trường vẫn giục giã mùa thi

soiromthu

Bài gửiTiêu đề: Re: Mong ước kỉ niệm xưa!   Mong ước kỉ niệm xưa! I_icon_minitimeMon Apr 18, 2011 9:01 pm

Ky dong gop them 1 "ky niem xua" nua qua bai hat cua co Nhac sy Trinh Cong Son.
Ban nao ranh thi nghe nhe. flower

Link: http://mp3.zing.vn/bai-hat/Gia-tai-cua-me-Trinh-Cong-Son/IWZB7EI8.html

Gia tài của mẹ - Trịnh Công Sơn
Đóng góp: Ron

Một ngàn năm nô lệ giặc tầu
một trăm năm đô hộ giặc tây
hai mươi năm nội chiến từng ngày
gia tài của mẹ, để lại cho con
gia tài của mẹ, là nước Việt buồn

Nột ngàn năm nô lệ giặc tầu
gia tài của mẹ, một rừng xương khô
gia tài của mẹ, một núi đầy mồ

Dạy cho con tiếng nói thật thà
mẹ mong con chớ quên màu da
con chớ quên màu da, nước Việt xưa
mẹ mong trông con mau bước về nhà

mẹ mong con lũ con đường xa
ôi lũ con cùng cha, quên hận thù

gia tài của mẹ, ruộng đồng khô khan
gia tài của mẹ, nhà cháy từng hàng

gia tài của mẹ, một bọn lai căng
gia tài của mẹ, một lũ bội tình.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Mong ước kỉ niệm xưa!   Mong ước kỉ niệm xưa! I_icon_minitime

Mong ước kỉ niệm xưa!
Trang 1 trong tổng số 1 trang